EFFERALGAN LÀ THUỐC GÌ

     

Thuốc sút đau cùng hạ sốt Efferalgan bao gồm chứa hoạt chất đó là paracetamol được dùng trong vô số trường đúng theo khác nhau, như giảm đau đầu, nhức răng, mệt mỏi cơ.

Bạn đang xem: Efferalgan là thuốc gì


Mời chúng ta cùng Hello Bacsi tìm hiểu về loại thuốc này nhé!

 

Tác dụng

Tác dụng của thuốc Efferalgan là gì?

Efferalgan với thành phần chính là paracetamol có tác dụng giảm đau, hạ sốt, điều trị các triệu chứng đau như nhức đầu, nhức răng, mệt mỏi cơ, cảm cúm.

Paracetamol giúp giảm đau bằng cách ngăn ngăn đường truyền ngoại biên của xung lực đau và hạ sốt phụ thuộc ức chế trung tâm điều tiết nhiệt làm việc vùng dưới đồi. Bên cạnh đó, paracetamol còn có chức năng kháng viêm yếu do liên quan đến sự ức chế tổng vừa lòng prostaglandin ngơi nghỉ hệ thần tởm trung ương.

Một số tính năng khác của thuốc không được liệt kê bên trên nhãn thuốc đã có được phê chú ý nhưng bác sĩ có thể chỉ định chúng ta dùng. Các bạn chỉ sử dụng thuốc này để điều trị một trong những bệnh lí chỉ khi tất cả chỉ định của chưng sĩ.

Liều cần sử dụng

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế sửa chữa cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi ra quyết định dùng thuốc.

Thuốc Efferalgan được bào chế với đa số dạng và các chất nào?

Trên thị trường, thuốc này có những dạng và hàm lượng sau:

Bột sủi, viên sủi giảm đau Efferalgan với lượng chất paracetamol 80mg, 250mg, 500mg, 1.000mg. Viện để hậu môn: paracetamol 80mg, 150mg, 300mg.

Ngoài ra, một vài sản phẩm Efferalgan gồm sự kết hợp giữa paracetamol và các thành phần khác giúp tăng chức năng như paracetamol + vitamin C, paracetamol + codein, paracetamol + ibuprofen.

Liều dùng thuốc Efferalgan cho tất cả những người lớn

Liều cần sử dụng được giám sát và đo lường dựa trên khối lượng và tình trạng sức mạnh ở mỗi cá nhân bệnh.

Với dung dịch Efferalgan 500mg, người lớn hoặc trẻ nhỏ trên 12 tuổi uống từ 1 – 2 viên trong vòng 4 – 6 giờ đồng hồ khi cảm xúc đau hoặc nóng (tối đa 3g tuyệt 6 viên/ ngày).

Liều dùng thuốc Efferalgan mang đến trẻ em

Trẻ em 7 – 12 tuổi: uống 50% – 1 viên Efferalgan 500mg trong khoảng 4 – 6 giờ (tối nhiều 6 viên hay 3g/ ngày).

Một số sản phẩm trên thị phần có hàm lượng thấp hơn dành cho trẻ em, bạn nên tìm hiểu thêm ý loài kiến của bác sĩ và đọc kỹ phía dẫn trước khi sử dụng.

Cách dùng

Bạn buộc phải uống thuốc sút đau hạ sốt Efferalgan như vậy nào?

Efferalgan được dùng để điều trị các triệu hội chứng đau cùng sốt từ dịu tới vừa.

Bạn cần uống thuốc với khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần uống dung dịch là 4 giờ. Tùy từng dạng bào chế mà bạn sẽ dùng thuốc theo phong cách khác nhau:

Viên sủi: ko uống nguyên viên thuốc trực tiếp. Các bạn phải hòa tan hoàn toàn viên sủi Efferalgan trong một ly nước trước lúc uống. Thuốc bột: đổ bột vào trong ly và thêm một số lượng nước rồi hòa hợp hoàn toàn. Uống ngay sau khi thuốc được hòa tan. Dung dịch đạn đặt hậu môn: sử dụng theo đúng hướng dẫn sử dụng. Giữ ý, cọ tay sạch sẽ trước với sau khi sử dụng thuốc.

Bạn có thể đọc thêm bài viết: sử dụng thuốc đạn: ko phải người nào cũng dùng đúng.

Bạn không dùng thuốc vượt 10 ngày so với người béo và 5 ngày so với trẻ em mà không tồn tại hướng dẫn của thầy thuốc. Ko dùng thông thường với các thuốc khác có chứa paracetamol khác vì có thể gây quá liều.

Không sử dụng thuốc cho người có tiền sử bệnh gan hoặc nghiện rượu, bạn bị không thích hợp với paracetamol hay ngẫu nhiên thành phần nào của thuốc.


Bạn nên làm gì trong ngôi trường hợp sử dụng quá liều?

Trong trường hợp nguy cấp hoặc quá liều, gọi ngay mang đến Trung tâm cấp cho cứu 115 hoặc cho trạm Y tế địa phương ngay gần nhất.

Những triệu chứng quá liều thường xuất hiện thêm trong 24 giờ đồng hồ đầu tiên, gồm buồn nôn, nôn, ngán ăn, domain authority tái, giận dữ và vật mồ hôi.

Xem thêm: Câu Ví Dụ,Định Nghĩa Và Cách Sử Dụng Của" Eager Là Gì ? (Từ Điển Anh

Quá liều khi dùng một lượng lớn hơn 7,5g paracetamol ở người lớn hoặc 140mg/kg thể trọng ở trẻ nhỏ sẽ gây viêm với hủy tế bào gan, hoàn toàn có thể gây hoại tử gan hoàn toàn và không hồi phục, kéo theo suy tế bào gan, lây truyền acid đưa hóa và bệnh dịch não, từ đó dẫn cho hôn mê và tử vong.

Các triệu hội chứng lâm sàng của thương tổn gan hay trở nên rõ rệt hơn sau 2 ngày cùng đạt về tối đa sau 4 – 6 ngày.

Ngoài ra, các bạn cần khắc ghi và sở hữu theo list những bài thuốc bạn sẽ dùng, bao gồm cả dung dịch kê toa cùng thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Vì dung dịch Efferalgan thường chỉ áp dụng khi bắt buộc thiết, chúng ta không đề nghị quá lo ngại nếu quên thực hiện một liều.

Nếu bạn phải dùng liên tiếp và quên uống một liều thuốc, hãy cần sử dụng càng nhanh chóng càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều vẫn quên và cần sử dụng liều tiếp nối vào thời điểm như kế hoạch. Không dùng gấp rất nhiều lần liều sẽ quy định.

Tác dụng phụ của Efferalgan

Bạn sẽ gặp tác dụng phụ nào khi sử dụng thuốc sút đau, hạ sốt Efferalgan?

*

Paracetamol (hoạt chất bao gồm trong dung dịch Efferalgan) rất có thể gây ra một số chức năng không mong muốn như:

Tiêu chảy, sôi bụng ngán ăn ảm đạm nôn hoặc ói mửa da tái, khó tính Đổ mồ hôi Hạ áp suất máu

Một số công dụng phụ hiếm chạm chán và nguy hại hơn. Nếu có các triệu triệu chứng sau đây, bạn hãy liên lạc với chưng sĩ ngay lập tức lập tức:

Phân có máu hoặc gồm màu đen Đi tiểu ra huyết hoặc thủy dịch vẩn đục Sốt bao gồm hoặc không có ớn lạnh lẽo (tình trạng này không có trước khi điều trị) Đau ngơi nghỉ vùng sườn lưng dưới hoặc mặt hông xuất hiện các chấm đỏ trên domain authority Da vạc ban, nổi mề đay hoặc ngứa Đau họng (không có trước lúc điều trị) Môi hoặc trong miệng lộ diện các vệt lở, loét hay bợn trắng Tiểu không nhiều mệt mỏi bất thường quà mắt, vàng da

Đây chưa phải là danh mục vừa đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Ví như bạn chạm mặt phải ngẫu nhiên tác động không hề muốn nào, hãy thông tin ngay cho chưng sĩ.

Thận trọng/ cảnh báo

Trước khi sử dụng thuốc Efferalgan, chúng ta nên lưu ý những gì?

Bạn tránh việc sử dụng thuốc giảm đau, hạ nóng Efferalgan ví như bị dị ứng với paracetamol.


Bạn cũng cần hỏi chủ kiến bác sĩ về việc thực hiện thuốc Efferalgan dành riêng hay hầu như thuốc chứa paracetamol nói phổ biến khi bao gồm tiền sử căn bệnh gan xuất xắc nghiện rượu.

Bạn bắt buộc thận trọng khi sử dụng thuốc Efferalgan giữa những trường vừa lòng sau

thiếu hụt enzyme glucose – 6 – phosphat dehydrogenase (G6PD) Mất nước, giảm thể tích ngày tiết Không dung nạp fructose

Những điều chúng ta nên xem xét khi cần sử dụng thuốc Efferalgan vào trường hợp đặc biệt (mang thai, cho bé bú, phẫu thuật…)

Chưa có nhiều bằng chứng cho thấy liệu paracetamol có gây ra hại mang đến thai nhi không. Vị vậy, trước lúc sử dụng thuốc gồm paracetamol khi mang thai, hãy hỏi chủ ý bác sĩ.

Ngoài ra, thuốc hoàn toàn có thể truyền vào sữa bà mẹ và khiến hại mang đến em nhỏ bé đang bú. Vày vậy, cần bình yên khi áp dụng thuốc bớt đau Efferalgan cho thiếu nữ đang cho nhỏ bú.

Tương tác thuốc

Thuốc Efferalgan rất có thể tương tác với phần đông thuốc nào?

*

Thuốc này có thể làm thay đổi khả năng buổi giao lưu của thuốc không giống mà nhiều người đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các công dụng phụ. Để kị tình trạng hệ trọng thuốc, tốt nhất là các bạn viết một list những thuốc ai đang dùng (bao có thuốc được kê toa, không kê toa, cam thảo dược liệu và lương thực chức năng) với cho chưng sĩ hoặc dược sĩ xem. Để đảm bảo an toàn khi cần sử dụng thuốc, bạn không trường đoản cú ý dùng thuốc, dừng hoặc biến đổi liều lượng của thuốc mà không tồn tại sự được cho phép của bác bỏ sĩ.

Một số thuốc rất có thể xảy ra tương tác khi sử dụng chung với paracetmol:

Phenytoin: thực hiện đồng thời nhị thuốc hoàn toàn có thể làm giảm kết quả của paracetamol và làm tăng nguy cơ tiềm ẩn gây độc mang lại gan. Probenecid: thuốc này hoàn toàn có thể làm bớt độ thanh thải của paracetamol xuống sát 2 lần, vì chưng vậy cần cân nhắc liều lượng paracetamol nếu dùng chung. Những chất gây cảm ứng enzyme: Cần không nguy hiểm khi sử dụng đồng thời thuốc Efferalgan cùng với các chất gây chạm màn hình enzyme như barbiturate, isoniazid, carbamezepine, rifampin và ethanol.

Thuốc Efferalgan rất có thể tương tác với các loại thức ăn, đồ uống nào?

Thức ăn, rượu và thuốc lá có thể tương tác cùng với vài loại thuốc nhất định. Hãy đọc ý kiến chưng sĩ về bài toán uống thuốc thuộc thức ăn, rượu cùng thuốc lá.

Bạn có thể tham khảo bài viết về paracetamol để có thể biết thêm thông tin chi tiết về các tương tác ở bạn nghiện rượu và các tình trạng sức khỏe khác.

Xem thêm: Mba Là Gì ? Điều Kiện Học Và Các Chương Trình Đào Tạo Mba Mba Là Bằng Gì

Bảo quản

Bạn nên bảo vệ thuốc bớt đau, hạ nóng Efferalgan như thế nào?

Bạn nên bảo quản ở chỗ khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ dưới 30ºC, kị ẩm và tránh ánh sáng. Thuốc Efferalgan dạng để hậu môn buộc phải được bảo vệ trong tủ lạnh. Giữ thuốc tránh xa tầm tay với trẻ em.


Tờ hướng dẫn áp dụng thuốc Efferalgan